ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

9 ก.ค. 2560 21:51 #109

ตอบคำถามแม่ลูกอ่อน
         การกู้เงินต้องมีหลักฐานเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้ยืมเป็นสำคัญ มิฉะนั้นจะฟ้องร้องไม่ได้ ดังนั้น กรณีของคุณมีการทำหลักฐานการยืมเป็นเอกสารสัญญา แม้จะไม่ระบุจำนวนดอกเบี้ย แต่กฎหมายให้สิทธิคิดดอกได้ร้อยละ 7.5 ต่อปีของยอดเงินกู้ ส่วนสัญญากู้ระบุวันที่คืนเงินภายใน 2 ปี ก็ต้องเป็นไปตามสัญญา โดยคุณมีสิทธิเรียกร้องให้ลูกหนี้ชำระเมื่อครบกำหนดตามที่ระบุไว้ หากไม่จ่าย คุณก็มีสิทธิฟ้องคดีต่อศาลได้ ไม่ทำให้เสียหายแต่อย่างใด

แต่จะบอกให้ทราบว่า การให้กู้เงินและต้องใช้สิทธิฟ้องศาลนั้น หากยอดเงินน้อยมาก เช่น ไม่ถึง 5 หมื่น ก็ไม่ค่อยคุ้มค่ากับการลงทุนฟ้องคดี เพราะต้องเสียเงินค่าใช้จ่ายมากเช่นกัน ดังนั้น มีเงินไม่ควรให้ใครยืมจะดีที่สุด 

ผู้ดูแล

บานาน่า

บานาน่า

ผู้เยี่ยมชม

9 ก.ค. 2560 22:00 #110

คนกู้ยืมเป็นคนเขียนสัญญาขึ้นมาเองโดยในสัญญาระบุว่านาง ก ได้กู้ยืมเงินนาย ข เป็นเงินจำนวน 15,000 บาท (แต่รับเงินจริงแค่ 12,000 บาท) โดยจะผ่อนจ่ายเป็นรายเดือนๆละ 2,000 บาท (พร้อมดอกเบี้ยแต่ในสัญญาไม่ได้ระบุว่าดอกเบี้ยกี่บาท) สัญญาเขียนเมื่อวันที่ 10 มี.ค.2560 แต่ไม่ได้ติดอากรผู้ให้กู้ไม่ได้ลงนามและไม่มีพยานรู้เห็นจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ติดอากรและยังไม่ได้รับเงินคืนตามสัญญาคือตั้งแต่ได้เงินไปก็ไม่โพล่หัวมาให้เห็นอีกเลยสามารถแจ้งความได้มั้ยค่ะหรือมีวิธีไหนให้เขาคืนเงินให้บ้างคะ ขอบคุณคะ

บานาน่า

บานาน่า

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

9 ก.ค. 2560 22:04 #111

ตอบคำถามคุณพิชิต
         การทำสัญญาค้ำประกันสัญญากู้ยืมนั้น ไม่จำเป็นจะต้องให้ผู้ค้ำประกันลงชื่อเป็นผู้ค้ำในสัญญากู้ก็ได้ แต่ต้องทำเป็นสัญญาแยกต่างหากออกมาโดยมีข้อความว่าค้ำประกันสัญญากู้ของลูกหนี้รายใด ลงวันที่เท่าใด จำนวนเท่าใด ก็เพียงพอแล้ว
        ส่วนการค้ำประกันตามกฎหมายที่แก้ไขใหม่ ได้ยกเลิกการเป็นลูกหนี้ร่วมออกไปเท่านั้น ผู้ค้ำประกันยังมีความรับผิดตามสัญญาค้ำประกันที่ทำไว้อยู่ สำหรับการที่ผู้ค้ำจะยกข้อต่อสู้ว่าไม่รู้ข้อความในสัญญาที่ลูกหนี้กับผู้ให้กู้ตกลงไว้ หรือสัญญากู้เป็นคนละฉบับกับสัญญาที่ตนค้ำประกันไว้นั้น หากสัญญาค้ำประกันที่ทำแยกต่างหากมีข้อความถึงการค้ำประกันหนี้รายใด จำนวนเท่าใด อ้างถึงสัญญากู้ที่ทำกันไว้เมื่อใด ผู้ค้ำก็ไม่สามารถยกเป็นข้อต่อสู้ได้
        การที่ผู้ค้ำประกันจะสามารถยกเป็นข้อต่อสู้ได้ ก็ย่อมแสดงว่าในสัญญาค้ำประกันที่ทำแยกกันไว้นั้น ไม่มีรายละเอียดว่าเป็นการค้ำประกันหนี้รายใด ของลูกหนี้ใด จำนวนเท่าใด และทำสัญญากันไว้เมื่อไหร่ ซึ่งถือเป็นสัญญาค้ำประกันที่ไม่ถูกต้องไม่สามารถนำมาฟ้องได้ เพราะไม่ชัดแจ้งว่าเป็นการค้ำประกันหนี้ของใครตามกฎหมาย

ผู้ดูแล

รริน

รริน

ผู้เยี่ยมชม

17 ส.ค. 2560 15:11 #112

สัญญากู้เงินไม่มีพยาน แต่เนื้อความในสัญญา ที่เป็นยอดกู้เป็นลายมือบุคคลที่ 3 แบบนี้ถือเป็นการปลอมแปลงเอกสารไหมค่ะ เนื่องจากโดยโกงยอดเงินที่กู้มา

รริน

รริน

ผู้เยี่ยมชม

Umpan Jitu Ikan Patin Aroma Bawang

Umpan Jitu Ikan Patin Aroma Bawang

ผู้เยี่ยมชม

21 ก.ย. 2560 11:33 #113

thank you for the articles you made and good to me

[url]https://goo.gl/9KQSRo[/url] || [url]https://goo.gl/iaZQ1q[/url] || [url]https://goo.gl/iy3xpS[/url]

ผู้เยี่ยมชม

จรัสพงษ์

จรัสพงษ์

ผู้เยี่ยมชม

3 ต.ค. 2560 02:40 #114

ไม่มีลายเซ็นในสัญญามีแต่สำเน่าบัตรประชาชนพร้อมลายเซ็นฟ้องได้ไหมครับ

จรัสพงษ์

จรัสพงษ์

ผู้เยี่ยมชม

รุ่งโรจน์

รุ่งโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

8 พ.ย. 2560 10:43 #115

การนำโฉนดที่ดินพร้อมบ้านมาเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันเงินกู้นั้น ถ้าไม่มีการไปจดจำนองที่ที่ดิน จะมีผลผูกพันธ์ตามกฎหมายมั้ยครับ ถ้าครบกำหนดตามสัญญาแล้วผู้กู้ไม่ยอมชำระหนี้ ผู้ให้กู้มีสิทธ์ฟ้องบังคับให้ผู้กู้โอนกรรมสิทธ์ในที่ดินผืนนั้นให้ผู้ให้กู้มั้ยครับ

รุ่งโรจน์

รุ่งโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

ชลิตา พร้อมเลิศพิสุทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

5 ม.ค. 2561 22:15 #116

สวัสดีคะ
พอดีหนูใีเรื่องจะสอบถามอ่ะคะ หนูให้คนรู้จักที่ไม่สนิทกับหนู แต่สนิทกับแฟนกู้ยืมเงินไปจำนวน 20000 บาท ได้มีการทำสัญญาไว้ โดยในสัญญาได้ระบุจำนวนเงินที่กู้ แต่ไม่ได้ระบุดอกเบี้ยและวันที่คืนเงิน เขาก็บอกจะจ่ายดอกให้ในอัตราร้อยละ10ต่อเดือน เขาจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆ หนูก็เลยให้กู้ไปทั้งๆที่ไม่เคยให้ใครกู้เลย เขาก็ส่งดอกเรื่อยมา ตั้งแต่ 18กรกฎาคม ปี58 จนกระทั่งผ่านมาปีกว่า เขาได้ใช้ต้นมา5000บาท ดอกเบี้ยที่เค้าให้หนูก็เหลือเดือนละ1500 แต่เรื่องมันมีอยู่ว่าหนูต้องการได้เงินต้นคืนเดือนมกราคม ปี 61 ซึ่งหนูก็ให้แฟนไปบอกเค้าว่าหนูขอเงินต้นคืนนะเดือนหน้า เขาก็โมโห แล้วพาลไม่จ่ายดอกเดือนธันวาที่ผ่านมาด้วย ก็เลยมีปากเสียงกัน เขาบอกจะไม่คืนเงินแล้ว อยากได้ไปฟ้องเอา หนูจะทำอย่างไรได้บ้างคะ ถ้าหนูไปฟ้องศาล เขาสามารถแจ้งความหนูว่าเก็บดอกเบี้ยเกินอัตรากฎหมายที่กำหนดได้ไหม หนูจะมีความผิดหรือเปล่า แต่ในสัญญาไม่ได้ระบุดอกเบี้ยนะคะ เลยอยากขอคำปรึกษาว่าควรทำยังไงต่อไปดี

ผู้เยี่ยมชม

AA

AA

ผู้เยี่ยมชม

14 ม.ค. 2561 09:19 #117

ลูกหนี้อ้างว่าวันที่ครบสัญญาทำไมไม่โทรหาเขา..แล้วรู้ชื่อใหม่เขาได้อย่างไรอย่างนี้เขาใช้อ้างในศาลได้ไหมค่ะ..ลูกหนี้เป็นข้าราลการค่ะ

AA

AA

ผู้เยี่ยมชม

Toon

Toon

ผู้เยี่ยมชม

2 พ.ค. 2561 18:56 #118

สอบถามคุณภูวรินทร์ ครับ ถ้าติดอากรแสตมป์ซ้อนกันแบบกระเบื้อง ในหนังสือมอบอำนาจ แล้วขีดฆ่า แบบนี้ใช้ได้และถูกต้องไหมครับ

Toon

Toon

ผู้เยี่ยมชม

แม็ก

แม็ก

ผู้เยี่ยมชม

12 มิ.ย. 2561 01:24 #119

ไปกู้เงินนายทุน450000 แล้วเอาโฉนดวาง ไว้ ไม่ได้เขียนรายละเอียดอะไรเลยเซ็นชื่ออย่างเดียว แล้วแฟนโทรไปยืมเพิ่มอีก200000 นายทุนเค้าจะฟ้องร้อง เค้าจะเขียนลงเองว่ายืมล้านนึง
ต้องทำยังไงครับเคลียดมาก เงินจะใช้เค้าอยู่ครับแต่ยังไม่พร้อมตอนนี้เค้าจะไล่ออกจากบ้านไหมครับ

แม็ก

แม็ก

ผู้เยี่ยมชม

กฤษฏ์

กฤษฏ์

ผู้เยี่ยมชม

6 ก.ค. 2561 11:39 #120

สอบถามครับ กรณีสัญญาจำนองครบกำหนดก่อนสัญญากู้ยืมเงิน(กรณีมีการขยายสัญญกู้)ตัวอย่างเช่น สัญญาจำนองครบกำหนด 1 มกราคม 2562 แต่สัญญากู้มีการขยายสัญญาเป็นครบกำหนด 1 มกราคม 2572 เมื่อเลยกำหนดตามสัญญาจำนองไปแล้ว ลูกหนี้ไม่สามารถคืนเงินได้ตามเงือ่นไขที่ได้กำหนดไว้ สามารถฟ้องร้องเรียกหนี้คืนได้หรือไม่
ขอบคุณครับ

กฤษฏ์

กฤษฏ์

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

6 ก.ย. 2561 10:52 #121

ประกาศทราบ
​ช่วงนี้ทนายความไม่ได้เข้ามาตอบคำถามบ่อย หากมีปัญหากฎหมายที่ต้องการคำตอบเร่งด่วน รบกวนแอดไลน์มาพูดคุยสอบถามเบื้องต้นได้ก่อนนะครับ 
ไอดีไลน์ 081-9250-144 (ใส่ - ด้วย)

ผู้ดูแล

มงคล

มงคล

ผู้เยี่ยมชม

17 ต.ค. 2562 03:17 #122

ขอบคุณที่สรุปข้อความสำคัญ ให้ความรู้และทำให้ผมเข้าใจในระบบมากขึ้นครับอาจารย์

มงคล

มงคล

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image