ตี่

ตี่

ผู้เยี่ยมชม

ยักยอกทรัพย์นายจ้าง (32996 อ่าน)

21 มี.ค. 2557 18:32

คือเรื่องมีอยู่ว่าผมได้เอาคอมพิวเตอรืนายจ้างไปแล้วออกจากงาน นายจ้างจึงแจ้งข้อหายักยอกทรัพย์เวลาผ่านไป2ปีผมยังไม่ได้ไปมอบตัวแล้วเมือล่าสุดผมทำรถอาหายไปให้ปากคำที่โรงพักทำไมตำรวจไม่พบว่าผมมีคดี

คำถาม 1.ผมจะไปเดินเรื่องที่ไหนติดต่อโรงพักที่ออกหมายจับใช่หรือไม่เพราะเรื่องผ่านมา2ปีแล้ว

2. ทำไมตำรวจไม่พบประวัติผมหรือยังไม่ออนไลนื
3.ผมสามารถทำใบขับขี่หรือบัตรประชาชนได้หรือไม่

ตี่

ตี่

ผู้เยี่ยมชม

ทนายภูวรินทร์  081-9250-144

ทนายภูวรินทร์ 081-9250-144

ผู้ดูแล

23 มี.ค. 2557 01:05 #1

ตอบคำถามดังนี้
          1. ต้องไปติดต่อเรื่องที่สถานีตำรวจที่ดำเนินคดี ถูกดำเนินคดีที่ไหนก็ต้องไปที่นั่นครับ
          2. ปกติเมื่อศาลออกหมายจับ จะมีการส่งหมายไปที่สถานีตำรวจที่ผู้ต้องหามีภูมิลำเนา กรณีที่คุณไปให้ปากคำเรื่องรถหาย แต่ไม่พบว่าคุณมีคดีติดตัวนั้น ก็มีสาเหตุมาจากเป็นคนละสถานีตำรวจที่ออกหมายจับก็ได้ หรือเป็นเพราะคุณให้ปากคำในฐานะผู้เสียหาย หรือพยาน ไม่ได้ถูกดำเนินคดีที่จะต้องตรวจสอบประวัติ เพราะหากมีการตรวจสอบจริงก็อาจจะมีก็ได้
          3. เรื่องทำบัตรประชาชนหรือใบขับขี่นั้น ไม่มีกฎหมายบัญญัติห้ามไว้ว่า บุคคลที่ถูกดำเนินคดี หรือกำลังหลบหนีคดี ห้ามทำบัตรดังกล่าว ดังนั้น คุณจึงสามารถทำบัตรต่าง ๆ ได้ตามปกติครับ

ผู้ดูแล

ตี๋

ตี๋

ผู้เยี่ยมชม

24 มี.ค. 2557 09:41 #2

ถามต่ออีกหน่อยครับในกรณียังไม่ส่งฟ้องศาลผมยังต้องไปสู้คดีหรือไม่

ตี๋

ตี๋

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

24 มี.ค. 2557 15:04 #3

การที่จะส่งฟ้องศาลได้ กฎหมายบังคับให้ต้องมีตัวผู้ต้องหาไปส่งศาลด้วย จะส่งฟ้องโดยไม่มีตัวผู้ต้องหาไม่ได้ ดังนั้น การฟ้องศาล ตำรวจจะต้องจับตัวคุณได้แล้ว เพราะหากยังจับตัวไม่ได้ ก็จะไม่มีการส่งฟ้องศาลแต่อย่างใด และหากคุณไม่อยากถูกติดตามจับกุม หรือส่งฟ้องศาลก็ต้องตรวจสอบที่สถานีตำรวจท้องที่เกิดเหตุ หรือติดต่อขอมอบตัวและชดใช้เงินคืนแก่ผู้เสียหายให้ครบจำนวนครับ ซึ่งหากมีข้อตกลงกับผู้เสียหายว่า ไม่ติดใจดำเนินคดีอาญากับคุณอีกต่อไปแล้ว โดยทำเป็นสัญญายอม ก็ทำให้สิทธิในการดำเนินคดีอาญาระงับไปตามกฎหมาย

ผู้ดูแล

chitim

chitim

ผู้เยี่ยมชม

20 เม.ย 2557 23:24 #4

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีปัญหาอยากจะรบกวนถามค่ะ ในคดียักยอกทรัพย์นายจ้าง เมื่อนายจ้างไม่ยอมความจะต้องโดนตัดสินจำคุกกี่ปีค่ะ ปรับเท่าไหร่ค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า นายจ้างแจ้งความว่าลูกจ้างเป็นพนักงานขายยักยอกทรัพย์ไปเป็นจำนวนเงิน 120,000บาท ตอนนี้เรื่องไปถึงขั้นศาลแล้ว นัดไปไกล่เกลี่ยแล้ว1ครั้งให้เวลานำเงินมาจ่ายคืน ภาย6เดือนให้นำเงินไปคืนให้ครบตามจำนวน แต่เมื่อครบ6เดือนแล้ว ลูกจ้างยังไม่มีเงินไปจ่าย เพราะตกงานไม่สามารถหาเงินก้อนตามจำนวนไปชำระได้ ต้องเลี้ยงลูกที่กำลังเรียนยุ3คน ไม่สามารถกู้ยืมใครไปจ่ายได้เลย ได้คุยกับนายจ้างขอผ่อนอีก นายจ้างก้อไม่ยอมบอกว่าไปติดคุกแระกันถ้าหาเงินมาใช้คืนไม่ได้ นัดที่2 ศาลให้เวลาเดือนครึ่ง เพื่อหาเงินมาชำระคืนนายจ้าง และได้มีการเจรจากันอีกแต่นายจ้างก้ ยังไม่ยอม ต้องการให้ติดคุกใช้หนี้อย่างเดียว พรุ่งนี้จะครบกำหนดทศาลนัดฟังคำพิพากษา จะทำยังงัยได้บ้างโดยที่ลูกจ้างไม่ต้องติดคุก และยังไม่สามารถหาเงินมาจ่ายได้เลย ออ..นัดแรกได้มีการประกันตัวออกมา หลักประกันเป็นเงินสด4หมื่นบาท รอบนี้จะประกันตัวได้อีกหรือไม่ หลักประกันเท่าไหร่ หรือว่าตัดสินจำคุกเลย กังวลใจมากอยากช่วยเขาค่ะ เพราะเขาเป็นน้อง จะหาเงินไปช่วยก้อไม่มีเพราะจำนวนมาก นายจ้างไม่ยอมให้ผ่อน จะเอาทั้งก้อนในคราวเดียว ทำงัยดีค่ะ เครียดมากเลย

chitim

chitim

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

22 เม.ย 2557 23:05 #5

ตอบคำถาม chitim
        คดียักยอกกฎหมายระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หากยักยอกเงิน 120,000 บาท ครั้งเดียวก้อนเดียว ก็ถูกลงโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน ถึง 1 ปี แต่หากเอาเงินไปหลายครั้งแล้วรวมเป็นเงินจำนวนดังกล่าว (ดูในคำฟ้อง) โทษก็จะคูณจำนวนครั้งที่ทำผิด ส่วนวิธีการที่จะไม่ต้องติดคุกนั้น จำเลยจะต้องนำเงินมาชำระคืนผู้เสียหายให้ครบทั้งหมด เรื่องผู้เสียหายต้องการได้เงินคืนทั้งหมดก้อนเดียวเป็นเรื่องธรรมดาครับ เพราะเป็นใครก็ต้องการเงินเป็นก้อน ต้องคิดถึงใจเขาใจเรา หากจำเลยไม่ไปกระทำผิด ก็ไม่ถูกดำเนินคดีมาตั้งแต่แรก ซึ่งหากไม่สามารถคืนเงินตามที่ตกลงกันได้ และศาลได้ให้โอกาสมาหลายครั้งแล้ว ก็อาจจะถูกศาลพิพากษาลงโทษจำคุกโดยไม่รอลงอาญา ไม่มีทางช่วยได้
         สำหรับเมื่อศาลพิพากษาลงโทษจำคุกแล้ว ก็สามารถใช้หลักทรัพย์เดิมประกันตัวออกไปเพื่อใช้สิทธิดำเนินคดีในชั้นอุทธรณ์ได้อีก

ผู้ดูแล

โกตี๋

โกตี๋

ผู้เยี่ยมชม

18 ก.พ. 2558 08:27 #6

เรียนปรึกษาครับ

เป็นพนักงานบริษัทแห่งหนึ่งตำแหน่งผู้จัดการแผนก แต่ได้ลาออกอย่างถูกต้องแล้วประมาณสองเดือน
แต่กลับถูกนายจ้างกล่าวหาว่าทุจริต โดยการยักยอกเงินเป็นจำนวนเกือบสองแสนบาท
โดยแบ่งเป็นหลายครั้งคือเก็บเงินลูกค้าแล้วไม่เอามาส่งให้บริษัท แต่เรามั่นใจว่าได้นำเงินสดมาจ่ายให้แล้ว
ปัญหาคือ เอกสารบ่งชี้ว่าลูกค้าโอนเงินมาเข้าบีญชีเรา แต่เราไม่สามารถหาเอกสารมายืนยันได้ว่านำเงินสดมาจ่ายให้แล้ว เนื่องจากเวลาล่วงเลยมาหลายเดือนจึงไม่สามารถหาเอกสารยืนยันได้

จะทำยังไงดีครับ หรือเราจะต้องรับผิดทั้งที่เราไม่ได้ทำ

ขอบคุณครับ

โกตี๋

โกตี๋

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

13 มี.ค. 2558 22:35 #7

ตอบคำถามคุณโกตี๋
        การที่จะปฏิเสธต่อสู้ว่า ได้นำเงินสดไปจ่ายให้แก่ผู้มีอำนาจรับเงินแล้ว ก็ต้องมีพยานบุคคลยืนยัน หรือมีเอกสารเซ็นรับเงินด้วย หรือโอนเข้าบัญชีย่อมมีหลักฐานให้ตรวจสอบได้ เพราะหากอ้างลอยๆ ไม่มีพยานสนับสนุน จะไม่มีน้ำหนักให้รับฟัง เพราะเงินเป็นแสน ๆ การคืนเงินก็ควรจะรอบคอบมีพยานรับรู้ หรือมีเอกสารยืนยัน หากไม่มีอะไรสักอย่าง ก็ถือเป็นความประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง การไปกล่าวอ้างในศาลก็ไม่มีน้ำหนักให้รับฟังได้ 
        ตอนนี้จะทำอะไรได้ ก็คงต้องบอกว่าให้นึกย้อนไปดูว่าขณะที่คืนเงินมีใครรับรู้เห็นเหตุการณ์บ้าง 

ผู้ดูแล

นางฟ้า

นางฟ้า

ผู้เยี่ยมชม

2 เม.ย 2558 16:06 #8

ดิฉันเจอไล่ออก เมื่อวันที่ 21 ตุลา 57 ข้อหายักยอกทรัพย์จำนวนเงิน200บาท นายจ้างบอกจะจ่ายเงินเดือนจำนวนวันที่ดิฉันทำ และนายจ้างไปแจ้งความ เมื่อวันที่ 18 พ.ย57 จนปัจจุบันนี้ ดิฉันไม่ได้รับการติดต่ออะไรเลยค่ะ ผ่านมา 5เดือน แล้ว ดิฉันอยากได้ในส่วนเงินเดือนคืนค่ะ เพราะเงินประกันดิฉันตอนเข้าทำงานหนึ่งหมื่นบาท ทางนายจ้างก้ยึดไปแล้ว

นางฟ้า

นางฟ้า

ผู้เยี่ยมชม

ณัฐฌา

ณัฐฌา

ผู้เยี่ยมชม

8 เม.ย 2558 06:18 #9

สวัวดีค่ะ มีเรื่องปรึกษาค่ะ ดิฉันได้ทำการทุจริต นำเงินบริษัทมาใช้ ประมาน 30,835 ค่ะ ตอนนี้นายจ้างยังไม่รู้ แต่ถึงเวลาที่จะส่งเอกสารบัญชีตัวเลขต่างๆให้กับสำนักงานบัญชี ซึ่งส่งไปโดนตรวจเจอแน่ๆๆค่ะว่าเงินหายไป ดิฉันควรทำอย่างไรดีค่ะ ถ้าไปสารภาพผิดเองแล้วนายจ้างแจ้งตำรวจโทษจะมีอะไรบ้างคะ

ณัฐฌา

ณัฐฌา

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

15 เม.ย 2558 01:10 #10

ตอบคำถามคุณนางฟ้า
           เรื่องนี้ให้ไปร้องทุกข์ต่อเจ้าหน้าที่คุ้มครองแรงงานเขตพื้นที่เพื่อให้จ่ายเงินเดือนและเงินประกันคืนนะครับ รีบดำเนินการด่วนเลย โดยหาข้อมูลการร้องเรียนจากอินเตอร์เน็ต

ผู้ดูแล

ผู้ดูแล

15 เม.ย 2558 01:11 #11

ตอบคำถามคุณ ณัฐฌา
           เรื่องนี้ต้องแก้ปัญหาด้วยการนำเงินไปคืนเท่านั้น หากไม่ต้องแจ้งให้ทราบก็ไม่ต้องถูกดำเนินคดีอาญาและถูกเลิกจ้าง ซึ่งก็ต้องไปหาวิธีคืนเงินเอง หากไม่คืนเงินก็ถูกดำเนินคดีแน่นอนครับ วิธีการแก้ไขปัญหาอยู่ที่ต้องคืนเงินสถานเดียว วิธีอื่น ๆ นอกจากนี้ไม่มี ไม่ต้องไปหาแล้ว

ผู้ดูแล

ผู้ใช้แรงงาน

ผู้เยี่ยมชม

11 พ.ค. 2558 17:01 #12

ผมถูกบริษัทเก่าส่งฟ้องข้อหาร่วมกันยักยอกทรัพย์ ผมเป็นจำเลยที่ 2 เนื่องจากผมเป็นเจ้าหน้าที่รับรถซ่อมของศูนย์บริการรถยนต์ ได้รับรถของลูกค้าเข้ามาซ่อมเครื่องยนต์ แต่เครื่องยนต์ได้เกิดการเสียหาย ลูกค้าจึงขอรับรถกลับคืน และได้ชำระเงินส่วนหนึ่งส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งศูนย์บริการรับผิดชอบทำให้ปิดงานไม่ได้ ซึ่งผมได้นำลูกค้ามาชำระที่เคาร์เตอร์แคชเชียร์แล้ว และส่งมอบรถคืนลูกค้า ส่วนเงินไม่ทราบว่าทางแคชเชียร์ได้ฝากเงินไว้กับ ผู้จัดการศูนย์บริการหรือเก็บไว้กับตัวเอง(เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นประมาณเดือนสิงหาคม 2556) จนประมาณเดือนกันยายน 2557 ได้มีการตรวจสอบพบว่าเงินจำนวนนี้ไม่ถูกส่งเข้าบริษัท ทางบริษัทได้ส่งจดหมายทวงหนี้ไปยังลูกค้า ลูกค้าได้มาพบกับหัวหน้าช่างบอกว่าได้ชำระแล้วและมีใบรับเงินด้วยแต่ทางลูกค้าไม่ได้เก็บไว้เพราะมันนานแล้ว ทางบริษัทจึงส่งคนไปพบลูกค้าที่บ้าน เอารูปพนักงานให้ดูทางลูกค้าจำผมได้คนเดียวจึงบอกว่าจ่ายเงินที่ผม ทางบริษัทจึงฟ้องผมเป็นจำเลยที่2 ต่อจากผู้จัดการศูนย์บริการ หลังจากที่ผมลาออกจากบริษัทเมื่อ 26 พย.57 ตามปกติเจ้าหน้าที่รับรถไม่มีอำนาจหน้าที่รับเงินจากลูกค้าอยู่แล้ว และทางผู้จัดการก็เคยพูดว่าลืมเอาเงินเข้าบริษัท ทางศาลได้ส่งหมายมาให้นัดไต่สวนวันที่ 29 มิย.58 ผมควรทำอย่างไรบ้างครับ(จำนวนเงินส่งฟ้อง 19,423 บาท)

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

13 พ.ค. 2558 21:48 #13

ตอบคำถามผู้ใช้แรงงาน 
        กรณีนี้หากไม่ได้กระทำผิดก็ต้องติดต่อหาทนายความไปสู้คดี ลูกค้าจะจำหน้าพนักงานคนไหนรับเงินหรือไม่ และเหตุการณ์ผ่านมาเป็นปีแล้ว อันนี้ก็ํต้องเอาลูกค้ามาสืบพยาน ซึ่งจะหลุดคดีหรือไม่อยู่ที่การซักค้านพยานปากลูกค้าครับ

ผู้ดูแล

ป๊อบ

ป๊อบ

ผู้เยี่ยมชม

19 มิ.ย. 2558 02:04 #14

ผมยักยอกทรัพย์เงินเกือบ1หมื่นบาทต้องติดคุกไหม ผมคุยกับทางเจ้าของแล้ว เขาบอกว่าให้เวลา1วันไปหาเงินมาถ้าไม่มีที่แจ้งความไว้ก่อนหน้าจะดำเนินการต่อไป ผมยังหาไม่ทันใน1วันต้องทำไงครับ

ป๊อบ

ป๊อบ

ผู้เยี่ยมชม

เพ็ญ

เพ็ญ

ผู้เยี่ยมชม

25 มิ.ย. 2558 21:35 #15

เรียนสอบถาม ดิฉันได้ลาออกจากงานเก่า โดยเขียนใบลาออกเรียบร้อย ต่อมามีจดหมายแจ้งว่าจะฟ้องคดียักยอกทรัพย์ จำนวนเงิน หกหมื่นกว่าบาท และไปเรียกร้องเงินคืนจากคนค้ำประกัน หนึ่งแสนบาท ซึ่งดิฉันต้องการรายละเอียดหรือหลักฐานว่าทำไมจึงแจ้งว่ายักยอกทรัพย์ เค้าบอกว่ามีลูกค้ามาแจ้งว่าดิฉันรับเงินไป โดยไม่มีหลักฐาน ขอสอบถามดังนี้
1.ดิฉันจะขอดูหลักฐานการยักยอกทรัพย์จากคนที่ฟ้องร้องได้ไหมคะ เคยขอแล้วเค้าไม่ให้
2.มีหมายเรียกมาแล้ว ถ้าไม่ไปจะมีผลอย่างไรบ้างคะ
3.เค้าจะไปฟ้องคนค้ำเลยได้ไหมคะ เพราะคนค้ำมีหน้าที่การงานมั่นคง แต่เค้าไม่เคยติดต่อกลับมาหาดิฉันเลย เบอร์โทร ที่อยู่ก็ไม่เคยเปลี่ยน ไม่เคยหนี ติดต่อแต่คนค้ำประกันตลอด
4.พอดีได้รับแต่หมายเรียก ถ้าไปตามหมายกลัวว่าจะไม่ได้กลับ อาจจะโดนรวบตัวเข้าคุก คงยังไม่มีเงินประกันตัวออกมาแน่นอนตอนนี้ เลยไม่กล้าไปตามหมาย ดิฉันจะโดนฟ้องโดยไม่ได้ไปศาลไหมคะ อายุความกี่ปี
5.ระยะเวลาจากตอนลาออกจนมาถึงวันที่มีหมายเรียก มีอายุความยังไงคะ เค้านับกันอย่างไรคะ
ขอบคุณคะ
เพ็ญ

เพ็ญ

เพ็ญ

ผู้เยี่ยมชม

suphakan

suphakan

ผู้เยี่ยมชม

30 มิ.ย. 2558 06:32 #16

สวัสดีคะ คดียักยอกทรัพย์ ถ้ามีหมายเรียกแล้วไม่ไปพบเจ้าหน้าที่จะเป็นรัยมั้ยคะแล้วคดีนี้มีอายุความกี่ปีคะ

suphakan

suphakan

ผู้เยี่ยมชม

จุ๋ม

จุ๋ม

ผู้เยี่ยมชม

15 ส.ค. 2558 20:21 #17

สอบถามหน่อยคะดิฉันได้ยักย,การทำร้ายร่างกาย
10000บาทนายจ้างแจ้งความแล้วแต่ดิฉันได
สถาบันทางการเมือง
90000บาทอย่สงนี้จะยืนยอมคดีกันได้มัยค
แล้วนายจ้างเช้คสเตทเมนเจอย้อนหลั
จัด เอาออก 30000 0
ไม่รู้ว่าเคูทตรงจสอบบัญชียังงัย
ตรวจสอบแบบผิดดอะคะ
ดิฉันต้องทำยังงัยบ้างคะเครียดมาก
อยากรู้ แฟนก้มาเลิกทิ้งกันเลยลูกก้มี

จุ๋ม

จุ๋ม

ผู้เยี่ยมชม

เพื่อน

เพื่อน

ผู้เยี่ยมชม

10 ก.ย. 2558 18:17 #18

สอบถามหน่อยนะคะ
พอดีเพื่อนปรึกษาค่ะเค้าได้ยักยอกงินนายเจ้ามาประมาณเกิบ100000แต่เค้าหนี้ไปเค้ายังเขียนจดหมายให้นายเค้าว่าจะหาเงินมาโอนคืนทุกเดือน จนจะควบ นี้ เค้าจะโดนข้อหาอะไรบ้างคะถ้านายเจ้าแจ้งความคะ

เพื่อน

เพื่อน

ผู้เยี่ยมชม

ผู้ดูแล

20 ก.ย. 2558 10:06 #19

ตอบคำถามทุกคำถามเกี่ยวกับคดีประเภทยักยอก
         คดียักยอกเป็นความผิดอันยอมความกันได้ กล่าวคือ ผู้เสียหายกับผู้กระทำผิดสามารถตกลงเพื่อยอมความกัน โดยผู้ทำผิดยินยอมชำระเงินหรือค่าเสียหายคืนแก่ผู้เสียหาย และผู้เสียหายถอนคำร้องทุกข์ หรือถอนฟ้องได้ คดีอาญาก็เป็นอันระงับไป ดังนั้น วิธีแก้ไขคดีอาญาข้อหานี้ จึงต้องกระทำโดยเอาเงินคืนแก่ผู้เสียหายให้ครบถ้วนเท่านั้น ซึ่งหากตกลงกันก็มีการถอนฟ้องถอนคำร้องทุกข์เพื่อให้คดีจบไว หรือหากผู้เสียหายไม่ยอมถอนฟ้องหรือถอนคำร้องทุกข์ ก็จะเป็นเหตุให้ศาลพิจารณาลงโทษสถานเบา และรอการลงโทษไว้ก่อนได้
        กรณีที่ผู้เสียหายแจ้งความร้องทุกข์ หรือมีการฟ้องคดีต่อศาลแล้ว หากได้รับหมายเรียกจากตำรวจ หรือหมายศาล และไม่ไปพบตามหมายเรียก หรือไม่ไปศาล ตำรวจหรือศาลจะออกหมายจับเพื่อไปตามจับตัวมาดำเนินคดีภายในกำหนดอายุความ 10 ปี นับแต่วันกระทำความผิด

ผู้ดูแล

prapawee

prapawee

ผู้เยี่ยมชม

24 ก.ย. 2558 14:12 #20

ดิฉันเคยเป็นผู้จัดการคลังสินค้า แล้วมีคนเบิกสินค้าไปขายแล้วไม่คืนบริษัทผ่านไป 2ปีแล้ว ระหว่างนั้นดิฉันก็มีการตามแผนกกฎหมายและบัญชี เพื่อทำให้เรื่องจบ แต่ไม่มีใครทำอะไร พอดิฉันลาออก เขาก็เอาเรื่องนี้ขึ้นมาอ้างจะยึดเงินค้ำประกัน บอกว่าดิฉันได้ส่งเรื่องนี้ให้ใคร และจะให้ดิฉันกลับไปหาหลักฐาน แต่ดิฉันลาออก2 เดือนแล้ว ถ้าหาเอกสารไม่เจอแล้วโดนฟ้องให้ชดใช้ค่าเสียหายจะทำอย่างไร

prapawee

prapawee

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image