วิชชา

วิชชา

ผู้เยี่ยมชม

ถามเรื่อง การปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ครับ (7267 อ่าน)

18 พ.ย. 2553 00:19

ผมรบกวนปรึกษาเรื่องการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ครับ พอดีผมเป็นลูกหนี้ธนาคารแล้วได้รับแจ้งจากธนาคารให้ไปติดต่อเจ้าพนง.บังคับคดีเนื่องจากจะมีการยึดทรัพย์ ผมจะทำยังไงดีครับ เพราะพอดีช่วงนี้ผมประสบปัญหาทางการเงินค่อนข้างหนักและขาดสภาพคล่องทางการเงินทำให้หมุนเงินในธุรกิจ(ขาย-เช่ารถยนต์) ที่ผมทำอยู่ตอนนี้ไม่ทัน .. และผมเจอเรื่องปัญหาส่วนตัวประกอบกันด้วย ...ขอบคุณมากครับ

วิชชา

วิชชา

ผู้เยี่ยมชม

ทีมงานทนายภูวรินทร์

ผู้ดูแล

18 พ.ย. 2553 11:59 #1

การปรับปรุงโครงสร้างหนี้คืออะไร?
การปรับปรุงโครงสร้างหนี้ คือ การทำข้อตกลงการชำระหนี้และกำหนดจำนวนหนี้ที่จะต้องชำระหนี้ขึ้นมาใหม่ ภายหลังจากที่ลูกหนี้อาจถูกยึดทรัพย์ไว้แล้วหรือยังไม่ถูกยึดทรัพย์ก็สามารถที่จะทำได้ครับ แต่ทั้งนี้คุณวิชชาก็ต้องคุยกับทางเจ้าหนี้หรือทางธนาคารก่อนว่าจะตกลงให้คุณวิชชาทำการปรับปรุงโครงสร้างหนี้กันหรือไม่
ดังนั้นในเรื่องของการปรับปรุงโครงสร้างหนี้คุณวิชชาต้องติดต่อกับทางธนาคารโดยตรงครับ  
ส่วนของเจ้าพนง.บังคับคดีนั้นหากคุณวิชชาต้องการชำระหนี้ตามหมายบังคับคดี ก็สามารถชำระผ่านเจ้าหนี้ที่พนง.บังคับคดี ณ.สำนักงานบังคับคดีจังหวัดฯที่ยึดทรัพย์ได้ เพราะเจ้าพนง.บังคับคดีมีอำนาจรับชำระหนี้แทนเจ้าหนี้ได้ตามกฎหมายครับ

คุณวิชชาสามารถสอบถามรายละเอียดในรายละเอียดเรื่องของการยึดทรัพย์-ขายทอดตลาดได้จาก
กรมบังคับคดี กระทรวงยุติธรรม
ที่อยู่ 189/1 ถ.บางขุนนนท์ แขวงบางขุนนนท์ บางกอกน้อย กทม. 10700
โทร.02-8814835  www.led.go.th ได้ครับ

ผู้ดูแล

วิชชา

วิชชา

ผู้เยี่ยมชม

18 พ.ย. 2553 21:51 #2

ขอบคุณคุณทนายมากครับสำหรับคำตอบ ผมจะไปปรึกษากับทางธนาคารอาทิตย์หน้าครับ

วิชชา

วิชชา

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image